SỞ Y TẾ TỈNH LÂM ĐỒNG
Bệnh viện y học cổ truyền - Phục hồi chức năng Bình Thuận

Lô 2A KDC Hùng Vương, Đường Võ Văn Kiệt, P. Phú Thủy, Lâm Đồng

Bệnh viện là Nhà thương

Nguy cơ tắc ruột do tương tác giữa thuốc chống loạn thần và thuốc chủ vận thụ thể GLP-1: Thông tin từ Bản tin BIP Occitane số 03/2026

  • 28/10/2026
  • 7
Nguy cơ tắc ruột do tương tác giữa thuốc chống loạn thần và thuốc chủ vận thụ thể GLP-1: Thông tin từ Bản tin BIP Occitane số 03/2026
Các chất chủ vận thụ thể GLP-1 (như semaglutid) được chỉ định trên bệnh nhân đang điều trị bằng thuốc chống loạn thần nhằm hạn chế hoặc phòng ngừa tình trạng tăng cân và các biến chứng chuyển hóa liên quan. Tuy nhiên, việc phối hợp này đòi hỏi phải đặc biệt thận trọng do những biến cố bất lợi trên tiêu hóa. 
Theo đó, hai nhóm thuốc này có thể gây giảm nhu động dạ dày - ruột theo hai cơ chế khác nhau. Cụ thể, thuốc chống loạn thần thông qua tác dụng kháng cholinergic và thuốc chủ vận GLP-1 thông qua tác dụng tương tự incretin, sự hiệp đồng tác dụng này làm tăng nguy cơ rối loạn tiêu hóa, đặc biệt là táo bón, tình trạng này có thể tiến triển thành u phân, tắc ruột cơ năng hoặc tắc ruột cơ học, thậm chí gây ra các biến chứng dẫn đến tử vong. Các Trung tâm Cảnh giác dược tại Pháp ghi nhận được nhiều báo cáo mô tả các trường hợp biến cố nghiêm trọng trên tiêu hóa, do đó theo dõi trên lâm sàng được khuyến cáo đối tương tác giữa hai thuốc này.
Mới đây, tạp chí The Lancet Psychiatry đã nhấn mạnh về nguy cơ trên tiêu hóa, đặc biệt là khi phối hợp clozapin và các thuốc chủ vận GLP-1. Clozapin là một trong những thuốc có nguy cơ gây tăng cân cao nhất (đôi khi tăng tới 30 kg trong 3 tháng) và có liên quan đến nguy cơ tắc ruột nghiêm trọng do tác dụng kháng cholinergic. Năm 2017, một nghiên cứu cảnh giác dược dựa trên các báo cáo biến cố bất lợi tại Úc và New Zealand trong giai đoạn 1992-2013 đã ghi nhận 160 trường hợp rối loạn nhu động tiêu hóa nghiêm trọng do clozapin, trong đó có 70 trường hợp táo bón và 62 trường hợp tắc ruột, với ít nhất 29 trường hợp được ghi nhận tử vong.
Vì vậy, cần hết sức thận trọng khi phối hợp thuốc chống loạn thần với GLP-1 RA do tăng nguy cơ biến chứng đường tiêu hóa, đặc biệt trên những bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ đi kèm như lối sống ít vận động, tuổi cao, v.v..
Nguồn: https://canhgiacduoc.org.vn/CanhGiacDuoc/DiemTin/5877/nguy-co-tac-ruot-do-tuong-tac-chong-loan-than-va-chu-van-thu-the-glp1-bip-03.htm
Nguy cơ nhiễm toan lactic liên quan đến metformin: Thông tin từ Bản tin BIP Occitane số 03/2026
Nhiễm toan lactic do metformin là một tác dụng không mong muốn (TDKMM) hiếm gặp (với tỷ lệ dưới 1/1.000 bệnh nhân). Đây là phản ứng nghiêm trọng và có thể dẫn đến tử vong nếu không được can thiệp kịp thời. Suy giảm chức năng thận được xác định là yếu tố nguy cơ phổ biến nhất. TDKMM này có thể xảy ra khi bệnh nhân mất nước; hoặc khi sử dụng đồng thời với các loại thuốc làm suy giảm chức năng thận hoặc thuốc làm giảm thải trừ metformin. Trung tâm Cảnh giác Dược Lille (Pháp) đã công bố một nghiên cứu trên 198 trường hợp nhiễm toan lactic do metformin được điều trị tại các khoa hồi sức tích cực tại vùng Nord-Pas-de-Calais trong 02 năm (2017-2018). Kết quả cho thấy có 38/198 bệnh nhân tử vong (chiếm 19,2%). Đáng chú ý, 80% các trường hợp nhiễm toan lactic được đánh giá là có thể phòng ngừa.
Trong một khảo sát thực tế được tiến hành tại ba nhà thuốc ở Toulouse trên 100 bệnh nhân đái tháo đường týp 2 đang được điều trị bằng metformin, đã cho thấy thực trạng thiếu sự nhận thức của người bệnh đối với tác dụng không mong muốn có thể đe dọa tính mạng này. Mặc dù bệnh nhân hiểu rõ lợi ích của metformin trong điều trị, nhưng chỉ có 37% trong số họ có nhận thức về nguy cơ nhiễm toan lactic liên quan đến metformin cũng như các yếu tố có thể làm tăng nguy cơ gặp TDKMM này. 
Các nhân viên y tế cần tiếp tục duy trì việc thông tin, tư vấn cho bệnh nhân về nguy cơ nhiễm toan lactic cũng như các yếu tố nguy cơ kèm theo. Đặc biệt trong bối cảnh các đợt nắng nóng kéo dài lặp đi lặp lại, có thể dẫn đến tình trạng mất nước ở người bệnh.
Nguồn: https://canhgiacduoc.org.vn/CanhGiacDuoc/DiemTin/5878/nguy-co-nhiem-toan-lactic-do-melformin-bip-03.htm
Nguy cơ độc tính cấp tính trên gan khi sử dụng metronidazol ở bệnh nhân mắc hội chứng Cockayne: Thông tin từ Bản tin Cảnh giác Dược khu vực Amiens, Pháp
Gần đây, một Trung tâm Cảnh giác dược Khu vực tại Pháp đã tiếp nhận một báo cáo về trường hợp suy tế bào gan nặng dẫn đến tử vong ở một bệnh nhân nhi 4 tuổi mắc hội chứng Cockayne. Trước đó, bệnh nhân được chỉ định metronidazol với liều 300mg x 3 lần/ngày để điều trị nhiễm trùng do Clostridium difficile.
Hội chứng Cockayne là một bệnh lý di truyền lặn trên nhiễm sắc thể thường với tần suất rất hiếm gặp, liên quan đến đột biến ở gen (ERCC6 hoặc ERCC8) mã hóa cho một loại protein tham gia vào quá trình sửa chữa ADN theo cơ chế cắt bỏ nucleotid. Bệnh có thể biểu hiện bằng các tình trạng như đầu nhỏ bất thường, rối loạn phát triển và tăng trưởng, dị dạng bất thường ở mặt, suy giảm trí tuệ và lão hóa sớm.
Ở những bệnh nhân này, việc sử dụng metronidazol được ghi nhận có nguy cơ dẫn đến tình trạng độc tính cấp tính trên gan ngay sau khi bắt đầu điều trị, hiện cơ chế sinh lý bệnh vẫn chưa được làm rõ. Vào năm 2015, một chuỗi báo cáo gồm 8 trường hợp đã được ghi nhận, trong đó có 3 trường hợp tử vong. Thời gian khởi phát tổn thương gan được ghi nhận là từ 6 đến 11 ngày. Sau đó, nhiều trường hợp khác cũng tiếp tục được báo cáo trong y văn. Các dữ liệu trong thử nghiệm cho thấy ngay cả với nồng độ rất thấp của metronidazol, khả năng sống sót in vitro của các nguyên bào sợi từ bệnh nhân mắc hội chứng này đều bị suy giảm, trong khi hiện tượng này không xảy ra đối ở các tế bào của nhóm chứng.
Trong Tờ thông tin sản phẩm của metronidazol, nguy cơ này được ghi nhận tại mục "Cảnh báo và thận trọng khi sử dụng". Việc chỉ định metronidazol cho bệnh nhân mắc hội chứng Cockayne cần được đánh giá lợi ích - nguy cơ và chỉ sử dụng khi không có phương pháp điều trị thay thế phù hợp. Khi sử dụng trên bệnh nhân mắc hội chứng này, cần theo dõi chặt chẽ chức năng gan cả trong và sau quá trình điều trị.
Nguồn: https://canhgiacduoc.org.vn/CanhGiacDuoc/DiemTin/5879/nguy-co-doc-tinh-gan-khi-dung-metronidazol-benh-nhan-mac-Cockayne.htm

 
Văn bản pháp lý
Thủ tục hành chính
Thông tin công khai
Câu hỏi quan tâm
Những điều cần biết
  • Đang truy cập12
  • Hôm nay1,642
  • Tháng hiện tại66,613
  • Tổng lượt truy cập1,196,118