Bệnh viện y học cổ truyền và phục hồi chức năng Bình Thuận

Bệnh viện y học cổ truyền và phục hồi chức năng Bình Thuận

bn1
bn2
bn3
bn4
bn5
bn6
bn7
bn8
bn9
Thông tin thuốc

Thuốc kháng sinh, kháng nấm, chẹn kênh calci, carbamazepin, paraceramol - Nguy cơ mắc hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)

121 Đã xem 03/06/2021

Ngày đăng: 03/06/2021

File đính kèm:

Medsafe thông báo hơn 90% trường hợp hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP) có nguyên nhân do thuốc, phổ biến nhất là kháng sinh.

AGEP là một phản ứng quá mẫn typ IV nghiêm trọng ở da rất hiếm gặp (qua trung gian tế bào T). AGEP được đặc trưng bởi mụn mủ bắt đầu trên mặt và các nếp gấp trên da. Hơn 90% trường hợp AGEP do thuốc gây ra.

Các kháng sinh như penicillin, cephalosporin và tetracyclin là một trong những thuốc có liên quan đến AGEP phổ biến nhất. Những thuốc liên quan khác bao gồm terbinafin, diltiazem, carbamazepin và paracetamol. Trung tâm Giám sát phản ứng có hại (The Centre for Adverse Reactions Monitoring – CARM) đã nhận được 25 báo cáo về AGEP, trong đó có 5 báo cáo có nhiều hơn một loại thuốc nghi ngờ. 

 

Nguồn: WHO Pharmaceuticals Newsletter - N°1, 2021

 

Top